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UTANGULIZI	
  
Mwongozo huu umeandaliwa kwa kuzingatia mazingira ya Wizara ya Maji katika kulinda 
usalama wa taarifa na kumbukumbu za Serikali ikiwa ni utekelezaji wa Waraka wa Utumishi Na. 
5 wa Mwaka 2009 na Mwongozo wa Matumizi Bora, Sahihi, na Salama ya Vifaa na Mifumo ya 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) Serikalini iliyotolewa na Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma Julai 2012. Mwongozo unatokana na ukweli kwamba kuna 
ongezeko kubwa la matumizi ya TEHAMA katika kuboresha utendaji na utoaji wa huduma kwa 
wananchi. Vilevile, mwongozo huu unalenga kuweka utaratibu mzuri na wenye tija katika 
kuanzisha, kutekeleza na kutumia vifaa na Mifumo ya TEHAMA ili kuwa na ufanisi katika 
kutekeleza Awamu ya Pili ya Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji iliyozinduliwa na 
Mheshimiwa Waziri wa Maji tarehe 22 Septemba 2014. Mwongozo huu unahimiza watumishi 
wa Wizara ya Maji katika ngazi zote kufuata maelekezo na utaratibu bora katika matumizi ya 
TEHAMA ikiwemo matumizi ya barua pepe, vitunza kumbukumbu, mifumo ya kielektroniki na 
huduma za mtandao.  

Ni dhahiri kwamba matumizi ya TEHAMA yanakuwa kwa kasi katika Wizara na Sekta ya Maji 
kwa ujumla hivyo kuleta changamoto mbalimbali katika uendeshaji wake kwa njia bora, sahihi 
na yenye tija na usalama. Sehemu ya kwanza ya Mwongozo inahusu matumizi salama ya 
Anwani za Barua Pepe za Wizara. Sehemu ya pili inatoa maelekezo na ufafanuzi wa mambo ya 
kuzingatia wakati mtumishi wa Wizara anapotumia Vitunza au Vihamisha Kumbukumbu. 
Sehemu ya tatu na nne ni kuhusu matumizi ya Mitandao ya Intaneti na Mifumo ya Kompyuta ili 
kuhakikisha kwamba mitandao na mifumo mbalimbali ya kompyuta katika Wizara haileti 
madhara kwa Serikali. Sehemu hii pia inatoa maelekezo ya njia bora na yenye tija inayotakiwa 
kufuatwa wakati wa uanzishwaji na utekelezaji wa mitandao na mifumo mbalimbali ya 
kompyuta ili kuepusha au kuzuia matumizi yasiyo na tija ya fedha za umma kwenye masuala ya 
TEHAMA. Sehemu ya tano ya mwongozo inatoa maelekezo kuhusu udhibiti wa maambukizi ya 
Virusi vya Kompyuta ambayo ni changamoto kubwa inayokabili Wizara ya Maji. Lengo ni 
kuzuia taarifa muhimu na nyeti kupotea au kuvuja. Sehemu ya sita inatoa utaratibu wa kufuata na 
kuzingatia wakati vifaa vya TEHAMA vinapoharibika. Sehemu ya saba inatoa maelekezo ya 
uhakiki wa vifaa vya TEHAMA. Sehemu ya nane inatoa kwa ujumla mambo muhimu ya 
kuzingatia wakati wote wa matumizi ya TEHAMA katika Wizara. 

Naomba nitumie fursa hii kuwataka watumishi wote wanaotumia TEHAMA katika Wizara 
kufuata mwongozo huu ili kuleta tija, kulinda usalama wa taarifa na kumbukumbu za Serikali 
na kupunguza matumizi ya fedha katika Miradi na uendeshaji wa TEHAMA.  

 

Inj. Mbogo Futakamba 

KATIBU MKUU 
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1. MATUMIZI	
  YA	
  ANWANI	
  ZA	
  BARUA	
  PEPE	
  

1.1. Lengo	
  
Lengo la mwongozo wa matumizi ya barua pepe ni kuzuia watumishi wa Wizara kutotumia 
anwani za Barua Pepe ambazo siyo za Serikali katika kutuma au kupokea taarifa za Serikali. Hii 
itaondoa au kupunguza nyaraka za Serikali kupokewa katika misingi ya kibinafsi na hivyo 
kupoteza umuhimu wake na hata kuhatarisha usalama na usiri wa taarifa za Serikali. Kuanzia 
sasa watumishi wote wa Wizara ya Maji watatumia anwani ya barua pepe ya serikali yaani 
‘’Government Mail Services’’ kwa mawasiliano yote yanayohusu Serikali. 

1.2. Usajili	
  wa	
  Anwani	
  za	
  Barua	
  Pepe	
  
Usimamizi na uendeshaji wa barua pepe ya serikali unasimamiwa na Wakala ya Serikali 
Mtandao. Mfumo huu umeunganishwa na Mfumo wa Taarifa za Watumishi Serikaini yaani 
LAWSON. Isipokuwa usajili wa anwani kwa watumishi wa Wizara unafanywa na Wataalamu 
wa TEHAMA katika Wizara kwa sababu tayari wamepata mafunzo husika kupitia Wakala ya 
Serikali Mtandao. Mtumishi asiyekuwepo kwenye ‘LAWSON’ hatasajiliwa kwenye mfumo huu. 
Usajili wa barua pepe kwa watumishi wa Wizara ya Maji umezingatia Maelekezo ya Serikali 
kama ifuatavyo: 

• Unapoingia kwenye Barua Pepe ya Wizara tafadhali bofya https://mail.maji.go.tz. Au 
kupitia tovuti ya Wizara. 

• Barua pepe za Wizara ambayo ni: info@maji.go.tz itatumika kwa mawasiliano yote na 
Wizara. 

• Anwani ya barua pepe ya menejimenti ya Wizara ili kusaidia ubadilishanaji wa habari na 
taarifa ni: management.staff@maji.go.tz. 

• Anwani ya barua pepe ya Idara au Kitengo mfano dpp@maji.go.tz	
   itatumiwa na Wakuu 
wa Idara au Vitengo. 

• Anwani ya barua pepe ya Taasisi/ Idara/ Vitengo kwa mawasiliano ya ndani ya Taasisi 
kwa mfumo jumuishi (mailing list au group mail) mfano staff@maji.go.tz au 
dpcu.staff@maji.go.tz, dpp.staff@maji.go.tz, lu.staff@maji.go.tz nk. 

• Barua pepe za watumishi wa Wizara zina mtiririko ufuatao: jina la kwanza 
linalotambulika   kisheria likifuatiwa na alama ya nukta, ikifuatiwa na jina la ubini 
linalotambulika kisheria @ jina la wizara ikifuatiwa na kikao cha Taasisi husika mfano 
joseph.jumanne@maji.go.tz.	
   	
  Endapo itatokea watumishi zaidi ya mmoja kufanana majina 
yao yote mawili basi tarakimu 2, 3, 4 n.k zitaongezwa mbele ya jina ili kuwatofautisha 
kwa kufuata tarehe zao za kujiunga na taasisi hiyo mfano joseph.jumanne1@maji.go.tz,	
  
joseph.jumanne2@maji.go.tz	
   .	
   Hata	
   hivyo	
   wataalamu	
   wanaosajili	
   barua	
   pepe	
   ya	
   Wizara	
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wanawajibika	
   kwenye	
   kusimamia	
   suala	
   hili. Anwani zote za barua pepe ya Wizara 
zimesajiliwa kwa herufi ndogo. 
 

Hata hivyo Barua pepe za jumla ni njia rahisi ya kutumia ujumbe mmoja kwa watu wengi kwa 
wakati mmoja. Hata hivyo, ni muhimu tahadhari zifuatazo zikazingatiwa:. 

• Taarifa pekee ambazo zinaruhusiwa kutumwa kwenye barua pepe za jumla ni zile tu 
zinazowahusu wafanyakazi wote waliowekwa kwenye anwani hiyo. 

• Wasimamizi wa mifumo ya barua pepe watahakikisha kwamba barua pepe za jumla 
haziwezi kupokea ujumbe au Taarifa yoyote kutoka anwani yoyote ya nje ya Taasisi 
hiyo. 

1.3. Matumizi	
  ya	
  Barua	
  Pepe	
  za	
  Wizara	
  
 
1.3.1. Anwani za barua pepe za Wizara ni kwa matumizi ya shughuli za Serikali tu na si 

vinginevyo. 
1.3.2. Anwani za barua pepe binafsi mfano “yahoo.com, hotmail.com, gmail.com, n.k.” 

zisitumike katika mawasiliano ya shughuli za Serikali. Aidha pale ambapo mtumishi 
hana anwani ya barua pepe ya Wizara tafadhali awasiliane na Kitengo cha 
TEHAMA aweze kupatiwa anwani ya barua pepe ya Wizara kwa mawasiliano ya 
Serikali. 

1.3.3. Katika hali yoyote ile, mtumishi wa Wizara haruhusiwi kutuma au kusambaza 
nyaraka zenye mtizamo wa “chain letters” kwa kupitia anwani ya barua pepe za 
Wizara au kurudufu (forward) taarifa zisizo za Serikali mara mtumishi azipokeapo. 

1.3.4. Watumishi wa Wizara wanatakiwa kufuta barua pepe ambazo hazina umuhimu au 
zilizopitwa na wakati ili kupunguza matumizi ya nafasi katika vitunza kumbukumbu 
vya barua pepe za Serikali. 

1.3.5. Mawasiliano ya barua pepe kutoka Ofisi ya Wizara kwenda nje yafuate kanuni za 
mawasiliano katika Utumishi wa Umma kama zilivjoainishwa katika Kanuni B3-B4 
ya kanuni za kudumu katika Utumishi wa Umma za mwaka 2009. 

1.3.6. Mtumishi wa Wizara anatuma barua pepe ya kikazi nje ya Wizara, nakala ya barua 
hiyo itolewe kwa Katibu Mkuu wa Wizara au kwa Afisa mwingine aliyekasimiwa 
madaraka hayo. 

1.3.7. Wataalamu wa TEHAMA wa Wizara watoe mafunzo ya mara kwa mara ya 
matumizi bora na sahihi ya barua pepe kwa Watumishi wa Wizara. 

1.3.8. Mtumishi wa Wizara haruhusiwi kutuma barua pepe za Wizara katika kusambaza 
Taarifa ambazo ni kinyume na maadili ya Utumishi wa Umma kama ilivyoainishwa 
katika Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma kifungu Na 9 
(MATUMIZI SAHIHI YA TAARIFA). 



	
   5	
  

1.4. 	
  Usalama	
  wakati	
  wa	
  Matumizi	
  ya	
  Barua	
  Pepe	
  za	
  Wizara	
  
 

1.4.1. Barua pepe zinazoingia kwenye anwani za Wizara ambazo hazijulikani zitokako au 
zenye chanzo cha kutiliwa mashaka (spam, junk mails, n.k) zifutwe mara moja 
kutoka kwenye anwani husika au sehemu nyingine zilipohifadhiwa na taarifa itolewe 
kwa msimamizi wa TEHEMA wa sehemu husika pamoja na mwenye anwani kuzuia 
barua pepe zote kutoka anwani husika kuingia kwenye anwani yake. 

1.4.2. Barua na nyaraka zote za siri (confidential) zisitumwe kupitia mfumo wa barua 
pepe. Hata hivyo pale inapobidi tahadhari za siri na usalama zilizokubalika 
zinapaswa kuzingatiwa kufuatana na kanuni za sheria zilizopo na kadri sheria na 
kanuni hizo zitakavyokuwa zikihuishwa. 

1.4.3. Ni kosa Mtumishi wa Wizara kutumia anwani ya barua pepe ya Wizara kujisajili 
katika mitandao ya jamii, kama vile “Face book”, “Blog za kijamii”, “Twitter” n.k 

1.4.4. Haishauriwi kutumia kompyuta nje ya Ofisi za Serikali au “Internet Café” kupokea 
au kutuma taarifa za Serikali. 

1.4.5. Ni wajibu wa kila mtumishi wa Wizara anayetumia anwani ya barua pepe za Wizara 
kuhakikisha kwamba anahifadhi nywila (password) yake na mtu mwingine hawezi 
kuifahamu au kuinakili kwa namna yoyote ile. Aidha, inashauriwa nywila 
ibadilishwe mara kwa mara na mtumiaji mwenyewe. Mhusika atawajibika endapo 
kutatokea tatizo lolote kutokana na nywila yake kuvuja. 

1.4.6. Ni wajibu wa kila mtumishi anaposajiliwa au kukabidhiwa anwani ya barua pepe 
kuhakikisha anabadili mara moja bila kukawia nywila ya anwani ya barua pepe hiyo. 
Aidha, wataalamu wa TEHAMA wanatakiwa kutoa maelekezo kwa watumishi jinsi 
ya kubadili nywila za barua pepe au mifumo mingine inayohusisha matumizi ya 
nywila. 

1.4.7. Katibu Mkuu atasitisha anwani ya barua pepe ya Wizara ya mtumishi, pale ambapo 
mtumishi huyo hatakuwepo kazini kwa zaidi ya mwezi mmoja bila taarifa. Aidha  
Katibu Mkuu atafuta anwani ya barua pepe ya Wizara ya mtumishi pale 
anapoondoka katika Utumishi wa Umma au anapohamia taasisi nyingine moja kwa 
moja. 

1.4.8. Usambazaji wa taarifa au kumbukumbu za Serikali kupitia barua pepe uhakikishe 
kuwa ni kwa wale tu waliokusudiwa ndiyo wanaoweza kupokea, kusoma na 
kuzifanyia kazi taarifa au kumbukumbu hizo. 

1.4.9. Ni wajibu wa wataalamu wa TEHAMA kwa kushirikiana na wakuu wa Idara na 
Vitengo mbalimbali vya Wizara kuhakikisha wanafanya marekebisho ya kila mara 
ya barua pepe za makundi (group mails/mailing list) ili kuhakikisha kwamba ni wale 
tu wenye haki ya kupata taarifa kupitia makundi husika ndio wanaoweza kufanya 
hivyo. 

1.4.10. Endapo Mtumishi wa Wizara atapokea taarifa kupitia anwani yake ya barua pepe na 
ikiwa taarifa hii inatoa anwani ya barua pepe ya Serikali na kagundua taarifa husika 
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haimhusu au mtumaji hakumdhamiria yeye, anapaswa kumtaarifu mtumiaji kwa 
kumrudishia ujumbe aliotumiwa awali. Endapo mtumaji wa awali anathibitisha 
ujumbe ulitumwa kwa makosa, mpokeaji wa awali anapaswa kufuta ujumbe husika 
mara moja. 

1.4.11. Inapojitokeza hitilafu ya kiufundi kwenye mfumo wa anwani ya barua pepe za 
Wizara na hivyo kulazimika kuleta mtaalam kutoka nje ya ofisi (outsourcing), 
mtaalam huyo atasimamiwa na mtaalam wa ndani kwa muda wote anaofanya kazi. 

1.4.12. Wataalam wa TEHAMA wa Wizara pamoja na mambo mengine, watasimamia 
matumizi bora na salama ya barua pepe za Serikali. Ili kufanikisha hilo Kila Idara na 
Kitengo kutakuwa na Wataalam/Mtaalam wa Kitengo cha TEHAMA 
atakayesimamia ueleweshaji wa watumishi ndani ya Idara/Kitengo juu ya matumizi 
bora ya barua pepe ya Wizara na kutoa msaada wa kiufundi pale inapotokea matatizo 
ya kutumia barua pepe ya Wizara. 

2. MATUMIZI	
  YA	
  VITUNZA	
  AU	
  VIHAMISHA	
  KUMBUKUMBU	
  	
  

2.1. Lengo	
  
Kutokana na kasi ya ukuaji wa TEHAMA, kumekuwepo na mifumo na vifaa vya kisasa 
ambavyo vimeweza kuboresha kasi ya utoaji huduma kwa jamii tofauti na ilivyokuwa siku za 
nyuma. Pamoja na faida zinazotokana na TEHAMA, Wizara haina budi kuwa makini kwa 
kuchukua tahadhari kuhakikisha kuwa vifaa hivyo visiwe chanzo cha uvujaji wa siri/taarifa za 
Serikali.  

2.2. Matumizi	
  sahihi	
  ya	
  vitunza	
  na	
  vihamisha	
  kumbukumbu	
  
2.2.1. Vifaa vikubwa vya kutunza na kuhamisha kumbukumbu kama vile ‘Servers’ 

vitanunuliwa baada ya kupata ushauri wa kitaalamu na ‘specifications’ kutoka 
Kitengo cha TEHAMA. Kitengo cha TEHAMA ndicho chenye majukumu ya 
kimuundo ya kuishauri Wizara juu ya ununuzi wa vifaa hivyo baada ya kuwasiliana 
na Wakala ya Serikali Mtandao. Hairuhusiwi Idara/Kitengo kujinunulia ‘’servers’’ 
bila kupata ushauri wa Kitengo cha TEHAMA.  

2.2.2. Vifaa vyote muhimu vya kutunza/kuhamisha kumbukumbu za Wizara visajiliwe 
katika Daftari la Vifaa vya TEHAMA la Wizara ya Maji na mtumiaji wa kifaa hicho 
asajiliwe kwa mujibu wa Waraka wa Utumishi Na. 5 wa mwaka 2009. 

2.2.3. Makabidhiano ya vifaa vya kutunza/kuhamisha kumbukumbu kwa Watumishi wa 
Wizara yazingatie kanuni zilizopo za kukabidhi watumishi vifaa vya ofisi. 

2.2.4. Hairuhusiwi kuuza, kutoa zawadi, au kwa namna yoyote kubadili umiliki wa 
kitunza/kihamisha kumbukumbu cha Serikali. 
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2.2.5. Watumishi wa Wizara wapatiwe elimu endelevu ya matumizi sahihi na salama ya 
vifaa vya kuhamisha na kutunza kumbukumbu kabla ya kuanza kuvitumia kwa kadri 
TEHAMA inavyobadilika. 

2.2.6. Mtumishi wa Wizara sharti atumie vifaa vya kutunza/ kuhamisha kumbukumbu vya 
Seriakli katika matumizi ya kazi za serikali tu. Aidha, hairuhusiwi kuchanganya 
taarifa za kumbukumbu za kiofisi na zile za kibinafsi katika kifaa kimoja cha 
kutunzia kumbukumbu. 

2.2.7. Nyaraka zozote za Wizara au Serikali zinazohamishwa kwa kutumia kitunza 
kumbukumbu kama vile Flash Disk, Memory Stick, iPOD, Simu za Viganjani, 
zifutwe kutoka kwenye vifaa hivyo mara tu zoezi la kuhamisha nyaraka hizo 
linapokamilika. 

2.2.8. Watumishi wa Wizara wasitumie CD ROM, DVD na “backup Tapes” kuhamisha 
nyaraka za Serikali kama nia siyo kuhifadhi nyaraka hizo kwa matumizi ya baadaye. 

2.2.9. Kila Ofisi ya Idara na Kitengo inapofanya ununuzi izingatie viwango vya vifaa vya 
kutunza na kuhamisha kumbukumbu vinavyonunuliwa.  

3. MATUMIZI	
  YA	
  INTANETI	
  

3.1. Lengo	
  
Ili kuendana na mabadiliko ya TEHAMA, Wizara imelazimika kuwa na huduma ya intaneti kwa 
ajili ya mawasiliano pamoja na kupata taarifa mbalimbali. Katika kusambaza huduma ya Intaneti 
kwenye ofisi zake, Wizara imekuwa ikinunua huduma hiyo kutoka ‘TTCL’ kwa kufuata sheria 
na kanuni za ununuzi Serikalini. Hata hivyo licha ya upatikanaji wa huduma hiyo, bado 
kunahitajika udhibiti zaidi kuhakikisha kwamba matumizi ya intaneti hayaleti madhara kwa 
Wizara na Serikali kwa ujumla.  

3.2. Utumiaji	
  wa	
  Huduma	
  ya	
  Intaneti	
  Wizarani	
  
3.2.1. Nia ya Wizara ni kuwa na chanzo kimoja cha huduma ya Intaneti kwa ajili ya ofisi 

zake zote, ili kudhibiti matumizi ya huduma hiyo katika Wizara. Inapotokea ofisi ya 
Wizara inapata huduma ya intaneti kupitia wakandarasi, ni wajibu wa Kitengo cha 
TEHAMA na Idara/Vitengo vinavyohusika na masuala ya usalama kuhakikisha 
kwamba mkandarasi huyo anafanyiwa upekuzi na mamlaka husika kufuatana na 
Sheria ya Usalama wa Nchi Na.3 ya mwaka 1970, pamoja na Kanuni za Usalama wa 
Serikali za mwaka 1999. Hairuhusiwe Idara au Kitengo kuingiza huduma ya Intaneti 
kwa kutumia Makampuni binafsi bila kufuata taratibu za ununuzi kwa kushirikisha 
Kitengo cha TEHAMA katika Wizara. Hata kama huduma hiyo hailipiwi na Wizara 
ni lazima Kitengo cha TEHAMA kihakikishe usalama kabla ya utekelezaji. 
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3.2.2. Ni wajibu wa Kitengo cha TEHAMA kutoa elimu ya matumizi sahihi na salama ya 
Intaneti kwa watumishi wa Wizara ya Maji. 

3.2.3. Mtumishi wa Wizara ya Maji haruhusiwi kutumia mifumo ya Intaneti ya Wizara 
kutembelea tovuti zisizofuata maadili. 

3.2.4. Kompyuta zote zinazotumika kuhifadhi/kuandaa nyaraka za siri Wizarani 
zisiunganishwe moja kwa moja katika mtandao wa Intaneti. Endapo kuna ulazima 
wa kufanya hivyo Wataalam wa TEHAMA wa Wizara watashirikishwa ili 
kuthibitisha usalama kabla ya utekelezaji. 

4. MATUMIZI	
  YA	
  MIFUMO	
  YA	
  KOMPYUTA	
  

4.1. Lengo	
  
Kutokana na gharama kubwa ya mifumo na program za kompyuta, matumizi ya program huria 
(open source) yamekuwa yakionekana kama njia mbadala kwani mifumo hiyo inaruhusiwa 
kutumika pasipo leseni. Hata hivyo ni vyema ikajulikana kwamba hadi sasa mifumo huria ni 
mingi na inapatikana kwa urahisi kupitia njia ya intaneti. Hivyo basi ni wajibu wetu kuchukua 
tahadhari kabla ya kuitumia mifumo hii. Kwa upande wa mifumo yenye leseni pia ni muhimu 
kukawepo utaratibu mzuri wa kuratibu matumizi ya mifumo hiyo katika Wizara. Vilevile, hivi 
siku za karibuni kumetokea tabia ya Idara au Kitengo kujinunulia au kuruhusu matumizi ya 
Mifumo ya Kielektroniki na program mbalimbali bila kushirikisha Wataalam wa Kitengo cha 
TEHAMA kama inavyoelekezwa kwenye Waraka wa Utumishi Na. 5 wa Mwaka 2009 na 
Mwongozo wa Matumizi Bora, Sahihi, na Salama ya Vifaa vya Mifumo ya Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) Serikalini iliyotolewa na Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma Julai 2012. Matokeo yake Wizara imekuwa ikitumia fedha nyingi kununua mifumo 
hiyo ambayo utekelezaji wake umekuwa siyo endelevu. Lengo la Wizara ya Maji ni kuwa na 
mifumo ya TEHAMA yenye kuleta tija na kutumia rasilimali zilizopo kwa ufanisi. 

4.2. Matumizi	
  ya	
  Mifumo	
  ya	
  Kompyuta	
  
4.2.1. Kuanzia sasa Idara au Kitengo hakiruhusiwi kuanzisha au kununua mifumo ya 

kompyuta bila kupata ushauri wa Kitaalam kutoka Kitengo cha TEHAMA.  
4.2.2. Kitengo cha TEHAMA ndicho chenye majukumu na madaraka ya kuzishauri 

Idara/Vitengo juu ya ubora wa matumizi ya mifumo ya kompyuta. 
4.2.3. Kitengo cha TEHAMA cha Wizara inatakiwa kupata ushauri wa Kitaalam kutoka 

kwa Wakala ya Serikali Mtandao (eGA) kabla ya kupanga na kutekeleza mradi 
mpya wa mifumo ya kompyuta. 

4.2.4. Ni sharti mifumo yote ya kompyuta inayotumika katika Ofisi za Wizara ya Maji iwe 
na leseni halali ya kutumia mifumo hiyo kutoka kwa mtengenezaji. 
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4.2.5. Watumishi wa Wizara hawaruhusiwi kuweka program yoyote (software) kwenye 
kompyuta za Wizara bila kupata idhini kutoka kitengo cha TEHAMA cha Wizara. Ili 
kufanikisha azma hii Kitengo cha TEHAMA kihakikishe kuwa inaweka uzuio 
kwenye kompyuta zote za Wizara ili watumiaji wasiweze kuweka program yoyote 
(software) kwenye kompyuta hizo.  

4.2.6. Wataalam wa TEHAMA wanatakiwa kuhuisha (update) mifumo ya kompyuta iliyo 
katika Wizara mara kwa mara. 

4.2.7. Kwa teknolojia inayotumia program huria (open source software) itaruhusiwa 
kutumika katika Ofisi za Wizara baada ya kupata ushauri kutoka Wakala ya Serikali 
Mtandao (eGA). Maelekezo haya hayatahusu eneo la mifumo ya uendeshaji 
(Operating systems) kama vile Ubuntu, Kubuntu, Linux, Red hat. Katika muktadha 
huu, mifumo inayohusika ni kama vile ya uchapaji wa nyaraka, kuandaa ripoti 
mbalimbali za kiofisi zinazohusisha ukokotoaji wa hesabu, program zinazotumika 
kuzuia au kupambana na virusi vya kompyuta, program huria za kutuma na kupokea 
barua pepe n.k. 

4.2.8. Uandaaji wa Hadidu za Rejea zinazohusiana na utengenezaji au ununuzi wa mifumo 
ya kompyuta lazima ushirikishe Kitengo cha TEHAMA ambayo ina wajibu wa 
kuratibu na kusimamia ubora wa mifumo itakayoanzishwa. 

4.2.9. ‘’Specifications’’ za Mifumo ya Kompyuta au Program zinazotakiwa kutumika 
katika Wizara sharti zithibitishwe na Kitengo cha TEHAMA baada ya kushauriana 
na Wakala ya Serikali Mtandao (eGA). 

4.2.10. Idara/Kitengo inawajibika na utekelezaji sahihi wa Mifumo inayopendekeza kutumia 
kwa kuandaa watumishi na kutenga fedha za uendeshaji wa mifumo husika kama 
vile ununuzi wa vifaa vinavyotumiwa na mifumo husika, mafunzo na ukusanyaji wa 
taarifa au takwimu.  

5. MATUMIZI	
  YA	
  “ANTI	
  VIRUS”	
  

5.1. Lengo	
  
Ongezeko la matumizi ya TEHAMA duniani limekuwa likienda sambamba na ongezeko la 
maambukizi ya virusi vya kompyuta. Maambukizi hayo yamekuwa ni kero kubwa na yenye 
kusababisha hasara kubwa, ikiwa ni pamoja na kupotea au kuharibika kwa taarifa na 
kumbukumbu mbalimbali zilizomo katika mifumo ya kompyuta na vifaa vya kuhifadhia 
kumbukumbu. 
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5.2. Udhibiti	
  wa	
  Maambukizo	
  ya	
  Virusi	
  vya	
  Kompyuta	
  
5.2.1. Kitengo cha TEHAMA kihakikishe kuwa kompyuta zote za Wizara zinawekewa 

program ya kukinga na kuondoa virusi na watumiaji wahakikishe kuwa program 
hizo zinahuishwa mara kwa mara kwa utaratibu unaokubalika. 

5.2.2. Kila Idara na Kitengo izuie kutumia “Anti-virus” au program nyingine za ulinzi 
zitolewazo bure kwenye mtandao wa intaneti au chanzo kingine chochote isipokuwa 
kama itaelekezwa vinginevyo na Kitengo cha TEHAMA. 

5.2.3. Kitengo cha TEHAMA kiweke utaratibu wa kuhuisha mifumo ya program za ulinzi 
kwa kuweka utaratibu wa kupata maborehso (updates) kupitia kompyuta moja 
(Server), amabyo itasambaza maboresho hayo katika Kompyuta nyingine za ndani 
kupitia ‘Local Area Network’. 

5.2.4. Mtumishi wa Wizara atakayetaka kutumia kitunza/kihamisha kumbukumbu 
ambacho kimetoka sehemu nyingine sharti akisafishe au akifanyie “Virus scanning” 
kabla ya kuanza kutumia. 

5.2.5. Ili kudhibiti maambukizi ya virusi kutoka kompyuta moja kwenda nyingine ndani ya 
Wizara inatakiwa watumishi kutumia mtandao wa mawasiliano yaani ‘Local Area 
Network’ na Kitengo cha TEHAMA kihakikishe kila Idara/Kitengo inaunganishwa 
kwenye mtandao huo. Aidha, Kitengo cha TEHAMA kianzishe huduma za mtandao 
wa mawasiliano ya ndani ya Wizara yaani ‘’Intranet’’. Pamoja na kuzuia usambazaji 
wa virusi vya kompyuta, mtandao huu utasaidia kuleta ufanisi wa mawasiliano na 
kubadilishana taarifa au habari zinazohusiana na Wizara kwa watumishi wote. 

6. MATENGENEZO	
  YA	
  VIFAA	
  VYA	
  TEHAMA	
  

6.1. Lengo	
  
Vifaa vya TEHAMA katika Wizara vimekuwa vikifanyiwa matengenezo na makampuni binafsi 
pindi vinapoharibika na mara nyingi inatokea bila ushauri wa Kitengo cha TEHAMA. Sehemu 
kubwa ya nyaraka na kumbukumbu katika mifumo ya kompyuta inahifadhiwa kwenye kitunza 
kumbukumbu “Hard Disk Drive (HDD)” ambayo ni sehemu muhimu ya utendaji kazi wa 
kompyuta. Aidha, teknolojia ya sasa inawezesha kupata taarifa ya nyaraka na kumbukumbu 
zilizofutwa au zilizowahi kuhifadhiwa kwenye ‘HDD’ hata kama itakuwa imeharibika. Hivyo ni 
muhimu kuchukua hatua zote za usalama kuepusha ‘HDD’ inayohifadhi au iliyowahi kuhifadhi 
kumbukumbu na nyaraka za Serikali kutoka nje ya mamlaka za Wizara. Endapo ‘HDD’ ya 
Wizara itaangukia kwenye mikono isiyo salama basi, usalama na siri za nyaraka zilizohifadhiwa 
hutoweka. 
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6.2. Utaratibu	
  wa	
  Matengenezo	
  ya	
  Vifaa	
  vya	
  TEHAMA	
  
6.2.1. Ni wajibu wa wataalam wa TEHEMA wa Wizara kufanya matengenezo ya awali ya 

vifaa vya TEHAMA ndani ya ofisi husika. 
6.2.2. Ili kuwezesha matengenezo, ofisi ya TEHAMA inatakiwa kuwa na sanduku la vifaa 

vya matengenezo ya awali ya vifaa vya TEHAMA au kompyuta (“Technician 
Toolkit Box”). 

6.2.3. Ikionekana kwamba kifaa kinatakiwa kufanyiwa matengenezo zaidi basi mtaalam 
wa TEHAMA awasiliane na mkandarasi aliyeidhinishwa na Wizara ili afike kutoa 
huduma ya matengenezo ya kifaa husika. 

6.2.4. Hairuhusiwi kutoa kifaa cha TEHAMA nje ya ofisi ya Wizara kwa ajili ya 
kufanyiwa matengenezo. Hata hivyo iwapo inatokea ulazima wa kifaa hicho 
kutolewa nje ya Ofisi ya Wizara ili kifanyiwe matengenezo zaidi, basi kitunza 
kumbukumbu kilichopo kwenye kifaa hicho kiondolewe na kihifadhiwe sehemu 
husika.  

6.2.5. Wataalam wa TEHAMA wa Wizara wanatakiwa kuwa na daftari la kutunza 
kumbukumbu za matengenezo (service Maintenance Log Book) ya vifaa vya 
TEHAMA vya Wizara, ambalo litatumika kwa ajili ya rejea katika kufanya uamuzi 
mbalimbali kama ilivyoelekezwa katika Waraka wa Utumishi Na. 5 wa mwaka 
2009. 

6.2.6. Wataalam wa Kitengo cha TEHAMA wanatakiwa kuboresha huduma kwa mteja 
kwa kuwa nao karibu. Ili kufanikisha azma hii Kitengo cha TEHAMA kihakikishe 
kuwa anakuwepo Mtaalam wa TEHAMA atakayekuwa akifuatilia kila siku 
matumizi ya vifaa na mifumo ya TEHAMA kwa Idara/Vitengo. Mtaalam husika 
atakuwa na wajibu wa kuwa karibu na watumiaji ili kujua matatizo na changamoto 
zinazowakabili na kuzitatua yeye mwenyewe au kwa kushirikiana na wataalam 
wengine wa TEHAMA kulingana na uzito au ukubwa wa tatizo.  

7. UHAKIKI	
  WA	
  VIFAA	
  VYA	
  TEHAMA	
  

7.1. Lengo	
  
Mipango mizuri ya ununuzi na uondoshwaji wa vifaa chakavu vya TEHAMA inaweza kufanywa 
pale ambapo kumbukumbu sahihi zinakuwepo, ambazo zitatoa picha halisi ya vifaa hivyo 
ikiwemo ubora, udhaifu au uchakavu wake. Aidha, kumbukumbu hizo zitawezesha kupatikana 
kwa takwimu sahihi za uwepo wa vifaa vya TEHAMA katika Wizara na usambazaji wake na 
hivyo kuonesha mahitaji halisi.  
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7.2. Jinsi	
  ya	
  Kuhakiki	
  Vifaa	
  vya	
  TEHAMA	
  
7.2.1. Nia ya Wizara ya Maji ni kuwa na daftari la ki-eletroniki la kutunza kumbukumbu za 

vifaa vyote vya TEHAMA. Katika kipindi cha mpito, Wizara itakuwa na daftari la 
kutunza kumbukumbu za vifaa vyote vya TEHAMA. Hivyo Kitengo cha TEHAMA 
na cha Manunuzi vinatakiwa kutunza kumbukumbu sahihi za vifaa vyote vya 
TEHAMA. Hata hivyo, kila Idara na Kitengo kina wajibu wa kuweka kumbukumbu 
sahihi ya vifaa vya TEHAMA inayomiliki. 

7.2.2. ‘’Specifications’’ za vifaa vya kompyuta sharti viandaliwe na Kitengo cha 
TEHAMA kwa kuzingatia ‘Guidelines for Public Procuring Entities on ICT 
equipment specification and Standards’ ya January 2015 iliyotolewa na Wizara ya 
Sayansi na Teknolojia. 

7.2.3. Upokeaji wa vifaa vya TEHAMA lazima uthibitishwe na Kitengo cha TEHAMA ili 
kusimamia na kuhakiki ubora/ufanisi endapo vifaa hivyo vinaendana na 
‘specifications’. Wataalamu wa TEHAMA watahakiki vifaa hivi kwa undani na 
endapo havikidhi sifa vitarudishwa Kitengo cha Manunuzi kwa hatua zaidi.  

7.2.4. Idara au Kitengo isipokee vifaa vya TEHAMA visivyothibitishwa na Wataalamu wa 
TEHAMA kwa maandishi. 

8. MAMBO	
  YA	
  UJUMLA	
  YA	
  KUZINGATIA	
  
8.1.1. Kutoruhusu mtu asiye mtumishi wa Wizara kutumia vifaa na mifumo ya TEHAMA 

ya Wizara na mtumishi kutumia vifaa vya TEHAMA kwa manufaa binafsi 
isipokuwa kwa matumizi ya kuongeza ujuzi na ufanisi wa kazi za Wizara na Sekta 
ya Maji. 

8.1.2. Kompyuta za Wizara ziwekewe nywila na kila mtumiaji ahakikishe kompyuta yake 
imedhibitiwa kwa nywila pale anapokuwa mbali nayo kwa muda usiozidi nusu saa 
vinginevyo izimwe. 

8.1.3. Mtandao wa ndani wa kompyuta yaani, “Local area network (LAN)” katika Wizara 
utumike ipasavyo katika kuruhusu watumiaji kuwa na uwezo wa kutumia vifaa kwa 
pamoja  (sharing) kama vile mashine za uchapaji (printers) au nyaraka mbalimbali 
ikiwa na lengo la kupunguza gharama na kuongeza tija. Hii itaondoa gharama za 
kununua kompyuta na printa yake na hatimaye kupunguza gharama za uendeshaji na 
kuleta ufanisi na tija. Hii ina maana kuwa badala ya kununua kompyuta moja na 
printa yake unaweza kununua kompyuta mbili (2). 

8.1.4. Hairuhusiwi kuuza kompyuta ya Wizara iliyotumika ikiwa pamoja na vitunza 
kumbukumbu vyake kama vile ‘HDD’ n.k. 

8.1.5. Vitunza kumbukumbu dumishi-‘HDD’ ambavyo vimeharibika na havitengenezeki 
au kompyuta zake zinauzwa viwasilishwe Idara ya Utawala ambayo itashirikiana na 
Kitengo cha Manunuzi kuziwasilisha Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa, Ofisi ya 
Rasi Menejimenti ya Utumsihi wa Umma. 
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8.1.6. Wanafunzi wa TEHAMA waliopo katika mafunzo ya vitendo katika Ofisi za Wizara 
wanatakiwa kuwa karibu na Wataalam wa Kitengo cha TEHAMA wa Wizara. 

8.1.7. Kufuatia kuanzishwa kwa Wakala wa Serikali Mtandao (eGA), Wizara itakuwa 
ikiwasiliana nayo kupata misaada ya kiufundi au ushauri wa masuala ya TEHAMA 
kadri inavyostahili. 

 

MWISHO: 
 

Mwongozo huu unazingatia ‘’Waraka wa Utumishi Na. 5 wa Mwaka 2009 ‘’; ‘’Mwongozo wa 
Matumizi Bora, Sahihi, na Salama ya Vifaa vya Mifumo ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA) Serikalini iliyotolewa na Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma Julai 2012’’; pamoja na ‘‘Guidelines for Public Procuring Entities on ICT equipment 
specification and Standards’ iliyotolewa na Wizara ya Sayansi na Teknolojia, Januari 2015. 

 
 
 
 

 


